logo

คู่มือการใช้งานระบบ e-LAAS

เข้าสู่ระบบ (Log In)

ยินดีต้อนรับ, ผู้เยี่ยมชม
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน.    ลืมรหัสผ่าน?
เบี้ยยังชีพความพิการ (1 viewing) (1) ผู้เยี่ยมชม
Go to bottom ตอบกลับกระทู้นี้ รายการถูกบันทึก: 1
หัวข้อ: เบี้ยยังชีพความพิการ
เบี้ยยังชีพความพิการ วันเวลาที่ตอบกระทู้  
จาก อบต.สระแก้ว อ.ท่าศาลา จ.นครศรีฯ
ทาง อบต.ได้ดำเนินการจ่ายเบี้ยความพิการเรียบร้อยแล้ว ตามที่อาจารย์ได้แนะนำไว้ทางหน้าจอ แต่เป็นปัญหาตรงที่ว่า ท้องถิ่นจังหวัดนครศรีฯ โอนเงินให้ อบต.ไม่ทันตอนสิ้นปีงบประมาณนี้ เพราะติดต่อแล้วทางจังหวัดตอบว่าอาจจะโอนให้ไม่ทัน กรณีนี้ไม่ทราบว่าจะต้องทำอย่างไรบ้างคะอาจารย์ ตอนนี้กำลังปรึกษาอยู่กับ อบต.ที่เข้าระบบเหมือนกัน ได้คำตอบที่ไม่ชัดเจน อาจารย์ช่วยตอบให้หน่อยค่ะ
js3801400480064 (สมาชิก)
Senior Boarder
สมาชิกที่ไม่ได้ออนไลน์ Click here to see the profile of this user
การบันทึก การบันทึก  

The administrator has disabled public write access.  
Re:เบี้ยยังชีพความพิการ วันเวลาที่ตอบกระทู้  
เบี้ยความพิการ....
1.เทศบาล ยังไม่ได้จัดสรรงวดเดือนกันยายน 53 แต่มีหนังสือจากจังหวัดให้คืนเงินส่วนที่เหลือ เบี้ยความพิการ และโครงการสร้างหลักประกันรายได้ ภายในวันที่ 15 กันยายน 2553
- จะทำอย่างไรในระบบเนื่องจาก ฎีกานอกก็ไม่มีเกี่ยวกับการคืนเงินรายรับ
- ปกติเบี้ยความพิการจะไม่ยืมผ่านระบ จะทำยืมมือ จะลงระบบต่อเมื่อ ตอนส่งใช้
- ต่อเดือนใช้ 10,500.- บาท ตอนนี้ คงเหลือในระบบ 7,500.- บาท
Marina (สมาชิก)
Fresh Boarder
สมาชิกที่ไม่ได้ออนไลน์ Click here to see the profile of this user

The administrator has disabled public write access.  
Re:เบี้ยยังชีพความพิการ วันเวลาที่ตอบกระทู้  
ขออนุญาตแนะนำการคืนเงินนอก นะครับ
จากคำตอบที่ท่าน ผอ.ได้ตอบไว้ ในเวปบอร์ด
คือ เข้าไปทำฎีการายจ่าย นั้น เลือก เงิน จากแหล่งเงิน ระบุวัตถุประสงค์ ผู้รับเงินคือ สนง.ท้องถิ่นจังหวัด ครับ
แนบท้ายด้วยบันทึกข้อความเสนอผู้บริหาร เพื่ออนุมัติ ครับ
จาก อบต.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู ยินดีรับคำแนะนำจากเพื่อน ๆ ชาวท้องถิ่น นะครับ
หรือ เมล์มาที่ khunchaiya9@gmail.com เพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็นครับ
chaiyachui (สมาชิก)
Expert Boarder

จากเพื่อนสมาชิกเหมือนกันนะค่ะ ถูกต้องดังที่เพื่อนสมาชิกแนะนำแล้วค่ะ แต่การคืนให้คืนเฉพาะส่วนที่รับมาถึงเดือนสิงหาคมนะค่ะ ถ้ามียอดที่จะต้องคืนในเดือนกันยายนด้วยอย่าพึ่งส่งคืนนะค่ะเพราะเรายังไม่ได้รับเงิน ในระบบจะโชว์ยอดจนถึงกันยายนเลยถ้าเพื่อนสมาชิกไม่มีการคืนเงินในเดือนกันยายน ก็จะไม่มีปัญหาค่ะ ส่วนเรื่องเงินที่ยังไม่ได้รับ ตอนนี้ยังไม่ได้รับแจ้งวิธีปฏิบัตินะค่ะ คิดว่าอาทิตย์หน้าผู้ดูแลระบบคงบอกวิธีปฏิบัติให้เราทางเว็บบอร์ดแน่ค่ะ ส่วนของคุณบอกว่าคุณลงระบบตอนส่งใช้ไม่ถูกต้องนะค่ะเพราะว่าในบันทึกรับแจ้งเงินอุดหนุน ่อน และเบิกจ่ายเงินตามปกติได้ค่ะ เพราะถ้าคุณจะลงระบบตอนส่งใช้ปัญหาคุณดำเนินการไม่ครบถ้วนตามระบบคือปฏิบัติด้วยมือเขีย เช็คด้วยมือ ไม่ต้องรอเงินมานะค่ะ ทำได้เลย ยินดีรู้จัก ทต.น้ำริด อุตรดิตถ์ ค่ะ
ttnrmrd192 (สมาชิก)
Gold Boarder

แล้วตอนพื่ยืมเงินเบี้ยความพิการ ทำฎีกายืมเงินอย่างไร ในเมื่อการจัดทำฎีกาเงินยืมไม่มีแหล่งเงินให้เลือกว่ายืมเงินประเภทไหน ระบบจะโชว์ยอดเฉพาะที่ตั้งในเทศบัญญัติ เท่านั้น
แต่ถ้าไม่ยืมเงิน เป็นการเบิกจ่ายตามปกติจะมีแหล่งเงินให้เลือก

กรณีคืนเงินให้จังหวัด ถ้าทำฎีกาเบิกจ่ายตามปกติ ระบบก็ถือเป็นรายจ่ายของปีนี้ ใช่หรือไม่ แต่จริง ๆ เป็นการคืนเงินรายรับให้แก่ส่วนกลางคืน

การคืนเงินก่อนนะค่ะ ถ้าตามเรามองแล้วน่าจะเป็นการลดรายรับและนำเงินส่งจังหวัด แต่ในระบบตอนนี้ที่ให้ปฏิบัติคือ ทำฎีกาเหมือนจ่ายเงินตามปกติ เขียนเช็คสั่งจ่ายในนามท้องถิ่นจังหวัดเพื่อเป็นการคืนเงินค่ะ สรุปคือในระบบจะถือว่าเป็นรายจ่าย มีค่าเท่ากันค่ะ รับกับจ่ายเท่ากันยอดคงเหลือเป็น 0 ค่ะ
ส่วนตอนการเบิกเงินดำเนินการอย่างที่บอก แล้วกันเหนียวโดยการทำบันทึกข้อความยืมเงินสะสมออกมาจ่าย และทำใบยืมเงินสะสมมือไว้ค่ะ ถ้าเป็นเช่นนี้ระบบก็ถูกต้องและวิธีปฏิบัติก็ถูกต้อง
ถ้าเงินมาทันก็ไม่มีปัญหา แต่ถ้ามาไม่ทันจะได้มีใบยืมให้ สตง.ดูค่ะ
ttnrmrd192 (สมาชิก)
Gold Boarder

Go to top ตอบกลับกระทู้นี้
ขอขอบคุณ FireBoard

bottom

ขับเคลื่อนโดย e-LAAS. Designed by: Joomla Theme, personal hosting. Valid XHTML and CSS.